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TAARIFA YA KAIMU AFISA MTENDAJI MKUU WA KAMPUNI YA 

HUDUMA ZA MELI (MSCL) PHILEMON BAGAMBILANA WAKATI WA 

HAFLA YA UZINDUZI WA MIRADI YA UKARABATI WA NEW VICTORIA 

HAPA KAZI TU, NEW BUTIAMA HAPA KAZI TU, CHELEZO PAMOJA 

NA UTIAJI SAINI MIKATABA MITANO YA UJENZI WA MELI MPYA NNE 

NA UKARABATI WA MELI MOJA YA MV. UMOJA KATIKA BANDARI 

YA MWANZA KUSINI, ZIWA VICTORIA TAREHE 15 JUNI, 2021 

 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, kwa heshima na taadhima, naomba kuwasilisha taarifa kuhusu 

miradi mitatu uliyoizindua muda mfupi uliopita pamoja na miradi mitano 

ambayo muda mfupi ujao utashuhudia utiaji saini wa mikataba yake; 

Awali ya yote naomba nitumie nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kunipa kibali na Neema ya kusimama mbele ya hadhara hii: 

Mheshimiwa Rais 

Miradi ya Ukarabati wa meli za “New Victoria Hapa Kazi Tu” na “New 

Butiama Hapa Kazi Tu ilianza kutekelezwa mwezi Januari, 2019 na 

mkandarasi aitwaye KTMI Co. Ltd kutoka nchini Korea Kusini kwa 

kushirikiana na kampuni ya Yuko’s Enterprise (EA) ya Tanzania.  

Miradi yote miwili imekamilika kwa wakati kwa gharama ya Shilingi 

Bilioni 27.6 ambapo kiasi cha Shilingi bilioni 22.7 ni kwa ajili ya 

ukarabati wa New Victoria Hapa Kazi Tu na Shilingi Bilioni 4.9 ni kwa ajili 

ya Ukarabati wa meli ya New Butiama Hapa Kazi Tu. Meli ya “New Victoria 

Hapa Kazi Tu” ina uwezo wa kubeba abiria 1,200 na mzigo tani 200 wakati 

“New Butiama Hapa Kazi Tu” ina uwezo wa kubeba abiria 200 na mzigo 

tani 100.  
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Aidha, mkataba kwa ajili ya ujenzi wa Chelezo nao ulianza kutekelezwa 

mwezi Januari, 2019 na kampuni ya STX Engine Co. Ltd kwa kushirikiana 

na kampuni ya Saekyung Co. Ltd. zote kutoka nchini Korea Kusini. Mradi 

huu ambao mkataba wake ulikuwa ni wa mwaka mmoja tayari 

umeshakamilika na Chelezo hicho tayari kimeanza kutumika kwa ajili ya 

ujenzi wa meli mpya ya MV Mwanza Hapa Kazi Tu.  

Chelezo hiki kina uwezo wa kuhudumia meli yenye uzito wa tani 4,000 na 

ndicho Chelezo chenye uwezo mkubwa kuliko vyote katika Ziwa Victoria. 

Gharama ya ujenzi wa Chelezo hiki kwa mujibu wa mkataba ni Dola za 

Marekani 15,814,747 sawa na Shilingi bilioni 36.4. 

Mheshimiwa Rais, 

Ukarabati uliofanyika katika meli hizi, umehusisha sehemu zote muhimu za 

meli hizo na hivyo kuhuisha hali zake kiasi cha kuweza kutumika kwa miaka 

mingine 30 ijayo. Ukarabati huo umejumuisha ufungaji wa injini mpya 

katika meli zote mbili, majenereta mapya kwa ajili ya kuzalisha umeme, 

vifaa vya kuongozea meli hizo (navigation equipment) na kinyakuzi kipya 

(crane) (kwa upande wa meli ya New Victoria Hapa Kazi Tu). Pia, 

ukarabati huo umehusisha maboresho katika sehemu za kukaa abiria 

(accommodation facilities) ambapo vimefungwa viti vipya na vya kisasa na 

kuondoa mabenchi pamoja na kufanya maboresho katika sehemu za kulala 

abiria na wafanyakazi wa melini (mabaharia) ili kuwawezesha kusafiri kwa 

uhakika na salama.  
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Maboresho mengine yaliyofanyika yamehusisha ufungaji wa mfumo mpya 

wa umeme (new wiring system) na uwekaji wa vifaa vipya vya usalama na 

uokozi (Safety and Rescue gears). 

 

Kwa ujumla maboresho yaliyofanyika ni makubwa sana kiasi cha kuzifanya 

meli hizo kuonekana kuwa mpya na za kisasa zaidi huku zikiwa na kasi 

kubwa tofauti na hapo awali kufuatia kufungwa kwa injini kubwa na za 

kisasa na ndio sababu ya kubadilisha majina yake na kuitwa New Victoria 

Hapa Kazi Tu na New Butiama Hapa Kazi Tu.  

 

Meli zote mbili zilianza kutoa huduma tena tangu tarehe 16 Agosti, 2020 

ambapo meli ya New Victoria inafanya safari zake kati ya Mwanza na 

Bukoba kupitia bandari ya Kemondo na New Butiama inafanya safari zake 

kila siku kati ya Mwanza na Nansio – Ukerewe.  

 

Mheshimiwa Rais,  

Miradi yote hii imegharimiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa asilimia 100 kwa kutumia fedha ya walipa Kodi. Tuna kila 

sababu ya kukushukuru wewe Mheshimiwa Rais pamoja na Serikali yako 

unayoiongoza kwa kuendelea kuwekeza katika sekta ya Usafiri kwa njia ya 

maji ili kuwaletea maendeleo wananchi wanaotegemea usafiri huu kwa ajili 

ya kuendesha shughuli zao na hivyo kukuza Uchumi wao na Taifa kwa 

ujumla. 
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Mheshimiwa Rais,  

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi wa Kampuni ya Huduma za Meli 

inayoongozwa na Mhandisi Profesa Zacharia Mganilwa, nakushukuru 

kwa kukubali pia leo hii kuja kushuhudia utiaji saini wa jumla ya mikataba 

mitano (5) kama ifuatavyo: 

i. Mkataba wa Ujenzi wa meli mpya katika Bahari ya Hindi; 

Huu ni mradi wa Ujenzi wa meli mpya ya kubeba shehena ya mizigo katika 

Bahari Hindi. Mzabuni wa kutekeleza mradi huu ni Kampuni ya YUTEK 

GEMI INSA. SAN LTD ya Uturuki kwa gharama za Dola za Marekani 

55,200,000.00. 

ii. Mradi wa Ujenzi wa meli ya mizigo katika Ziwa Victoria; 

Mradi wa Ujenzi wa meli mpya yenye uwezo wa kubeba tani 3,000 za 

mabehewa ya mizigo katika Ziwa Victoria. Mzabuni wa kutekeleza mradi 

huu ni Kampuni ya YUTEK GEMI INSA.SAN LTD ya Uturuki kwa gharama za 

Dola za Marekani 35,950,000.00. 

iii. Mradi Ujenzi wa Meli ya mizigo na abiria katika Ziwa 

Tanganyika; 

Mradi wa Ujenzi wa meli mpya ya kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo 

katika Ziwa Tanganyika. Mzabuni wa kutekeleza mradi huu ni Kampuni ya 

YUTEK GEMI INSA.SAN LTD ya Uturuki kwa gharama za Dola za Marekani 

44,500,000.00. 

iv. Mradi wa Ujenzi wa meli ya mizigo katika Ziwa Tanganyika; 

Mradi wa Ujenzi wa meli mpya ya kubeba shehena ya mizigo kiasi cha tani 

4,000 katika Ziwa Tanganyika. Mzabuni wa kutekeleza mradi huu ni 
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Kampuni ya YUTEK GEMI INSA.SAN LTD ya Uturuki kwa gharama za Dola 

za Marekani 42,500,000.00  

v. Mradi wa Ukarabati wa meli ya MV. Umoja katika Ziwa 

Victoria  

Mradi wa Ukarabati mkubwa wa meli MV.Umoja inayobeba mabehewa 

katika Ziwa Victoria. Mzabuni wa kutekeleza mradi huu ni Kampuni ya SM 

SOLUTION CO.LTD. ya Korea Kusini kwa gharama za Dola za Marekani 

8,422,840.00.    

Miradi yote hii mitano inagharimu kiasi cha Dola za Kimarekani 

186,572,840.00 sawa na Shilingi za Kitanzania 438,839,842,692.40 

ambazo ni fedha za walipa kodi. 

 

Mheshimiwa Rais,  

Pamoja na miradi tajwa hapo juu, pia Kampuni yetu inaendelea na 

utekelezaji wa mradi mkubwa wa ujenzi wa meli mpya katika Ziwa Victoria 

unaogharimu Shilingi bilioni 89 ambao unatekelzwa na Kampuni ya GAS 

Entec ikishirikiana na Kangnam kutoka Korea Kusini pamoja na SUMA JKT. 

Ujenzi wa meli hii ulianza rasmi mwezi Januari, 2019 na unatarajiwa 

kukamilika ifikapo mwezi Aprili, 2022 kwa mujibu wa Mkataba huku meli 

hiyo ikiwa na uwezo wa kubeba jumla ya abiria 1,200, tani 400 za mizigo 

magari madogo 20 na magari makubwa 3. 

 

Mheshimiwa Rais,  

Haya kwetu wana MSCL ni mafanikio makubwa sana na hivyo Mheshimiwa 

Rais, kwa ruhusa yako na kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti 

na Wafanyakazi wote pamoja na Wataalam kwa ujumla, tunapenda kutoa 
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shukrani zetu kwako mwenyewe, Wizara yetu ya Ujenzi na Uchukuzi chini 

ya uongozi thabiti wa Mheshimiwa Waziri, Mhandisi Dkt. Leonard 

Madaraka Chamuriho (Mb), Katibu Mkuu-Uchukuzi Bw. Gabriel 

Joseph Migire pamoja na maafisa kadhaa wa Wizara ambao kwa kiasi 

kikubwa wameshiriki katika kufanikisha utekelezaji wa miradi hii. 

 

Aidha, tunapenda kulishukuru Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ) chini ya 

Usimamizi wa Mkuu wa Majeshi, Jenerali Venance Mabeyo kwa 

kutupatia wataalamu wa kusimamia miradi hii kutoka Kamandi ya 

Wanamaji. Pia tunaishukuru Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 

kwa mchango wake mkubwa katika kuikwamua Kampuni yetu kutoka 

katika hali ngumu ya kiutendaji. 

Aidha, tunapenda kutoa shukrani za kipekee kwa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama ya Mkoa inayoongozwa na Mkuu wa Mkoa Mheshimiwa 

Mhandisi Robert Gabriel Luhumbi ambao wamekuwa nasi bega kwa 

bega ili kuhakikisha kuwa miradi hii inatekelezwa kama ilivyopangwa.  

 

Mheshimiwa Rais, 

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, naomba nikupongeze wewe na Serikali 

yako inayoiongoza, kwa Kazi kubwa ya ujenzi wa Taifa ikiwemo dhamira ya 

kuhakikisha kuwa miundombinu ya usafirishaji inakuwa kichocheo cha 

ukuuaji wa uchumi wa nchi. Namuomba Mwenyezi Mungu aendelee kukupa 

maono na afya njema ili kuifikisha Tanzania katika viwango vya juu 

kiuchumi.  

 

Mheshimiwa Rais, naomba kuwasilisha.  


